![Got News Read Me?อยากรู้ข่าวอ่านภูเก็ตออนไลน์หรือยัง?]( https://www.phuketonlinenews.com/images/1135577764/OnlineLink.gif)
![](/images_profiles/heading2.jpg)
เทศบาลตำบลราไวย์ จัดตั้งศูนย์เรียนรู้เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลราไวย์ จัดตั้งศูนย์เรียนรู้เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม
ธนาคารขยะชุมชนบ้านราไวย์ หมู่ 2
โดยให้ความรู้การคัดแยกขยะ และรับซื้อขายขยะในตำบลราไวย์
30 มีนาคม 2567 นายอรุณ โสฬส นายกเทศมนตรี มอบหมายให้นายธีรพงษ์ เถาว์แดง รองนายกเทศมนตรี สมาชิกสภาเทศบาล และกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลราไวย์ จัดตั้งศูนย์เรียนรู้เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม ธนาคารขยะชุมชนบ้านราไวย์ หมู่ 2 โดยให้ความรู้การคัดแยกขยะ และรับซื้อขายขยะในตำบลราไวย์
![]() เทศบาลตำบลราไวย์มีการสำรวจขยะมูลฝอยระดับครัวเรือน พร้อมทั้งรณรงค์สร้างความรับรู้ความเข้าใจและปลูกฝังจิตสำนึกให้ชาวบ้านในพื้นที่ ให้มีส่วนร่วมในการลดปริมาณขยะและคัดแยกขยะที่สามารถนำไปรีไซเคิลหรือไปขายเพื่อให้มีรายได้สู่ชุมชน มีการจัดตั้งศูนย์เรียนรู้เกี่ยวกับสิงแวดล้อม ธนาคารขยะชุมชนบ้านราไวย์หมู่ 2 เพื่อที่จะนำขยะรีไซเคิลนำมาสร้างมูลค่าด้วยการใช้หมุนเวียนให้เกิดประโยชน์ นำไปขายให้กับผู้รับซื้อของเก่า ช่วยกันลดปัญหาภาวะโลกร้อน ช่วยกันใช้ทรัพยากรของโลกอย่างประหยัด ซึ่งรายได้ที่เกิดจากการจัดตั้งธนาคารขยะสามารถสร้างสวัสดิการของท้องถิ่นได้ด้วย
![]() ![]() |
ข่าวเทศบาลตำบลราไวย์